OKMD เปิดพื้นที่ เล่น เรียน รู้...OKMD PLAYGROUND ณ โรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) สมุทรสาคร
![OKMD เปิดพื้นที่ เล่น เรียน รู้...OKMD PLAYGROUND ณ โรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) สมุทรสาคร OKMD เปิดพื้นที่ เล่น เรียน รู้...OKMD PLAYGROUND ณ โรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) สมุทรสาคร](/upload/iblock/5d8/335461161_1600332197045541_2237624964384423208_n.jpeg)
เมื่อวันที่ 11-12 มีนาคม 2566 ดร.ทวารัฐ สูตะบุตร ผู้อำนวยการสำนักงานบริหารและพัฒนาองค์ความรู้ เป็นประธานเปิด OKMD PLAYGROUND พื้นที่เรียนรู้สร้างสรรค์และการอบรมเชิงปฏิบัติการ ณ โรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) อำเภอบ้านแพ้ว จังหวัดสมุทรสาคร
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/3.jpeg)
โดยมีนายกษิดิ์เดช พรมทอง ผู้อำนวยการโรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) ในพระราชูปถัมภ์ฯ นายสมใจ ผิวสา รองผู้อำนวยการเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาจังหวัดสมุทรสาคร คณะผู้บริหาร เจ้าหน้าที่ สบร. และคณะครูเขตพื้นที่จังหวัดสมุทรสาคร จังหวัดสมุทรสงคราม เข้าร่วมงาน เพื่อการพัฒนาและขยายแนวคิดการจัดการเรียนรู้ตามหลักการพัฒนาสมอง (Brain -based Learning) ภายใต้โครงการพัฒนาต้นแบบพื้นที่เรียนรู้สร้างสรรค์ ส่งเสริมทักษะในอนาคตสำหรับเด็กและเยาวชน โดยการพัฒนาพื้นที่ "สนามเด็กเล่น OKMD ตามหลักการพัฒนาสมอง " เพื่อใช้เป็นพื้นที่เรียนรู้อย่างสร้างสรรค์ในการพัฒนาเด็กช่วงอายุ 3-5 ปี ให้มีพัฒนาการที่สมวัย มีสุขภาวะที่ดีและส่งเสริมการพัฒนาทักษะการเรียนรู้ เช่น ทักษะในการคิดแก้ปัญหา (Critical Thinking) ทักษะการคิดสร้างสรรค์และนวัตกรรม (Creativity & Innovation) ทักษะด้านความร่วมมือ การทำงานเป็นทีม และภาวะผู้นำ(Collaboration,Teamwork & Leardership) ฯลฯ ใกับกลุ่มโรงเรียนในพระราชูปถัมภ์ฯ
ทั้งนี้ พื้นที่เรียนรู้สร้างสรรค์ OKMD PLAYGROUND ของโรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) จังหวัดสมุทรสาคร ถือเป็น สนามเด็กเล่นแห่งที่ 2 ของโรงเรียนในกลุ่มพระราชูปถัมภ์ ที่ทาง OKMD จัดทําพื้นที่ทางกายภาพ เพื่อให้เป็นแหล่งเรียนรู้สร้างสรรค์ที่จะช่วยส่งเสริมพัฒนาการ ทักษะการเรียนรู้ผ่านกิจกรรม "การเล่น" ที่สอดคล้องกับช่วงวัย และคาดหวังให้เป็นพื้นที่ต้นแบบเพื่อนําไปสู่การขยายผล ต่อไป..
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/4.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/5.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/6.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/7.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/8.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/9.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/10.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/11.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/12.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/13.jpeg)
ชมภาพบรรยากาศการเปิดพื้นที่ เล่น เรียน รู้...OKMD PLAYGROUND ณ โรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) สมุทรสาคร ได้ที่นี่
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/2.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/3.jpeg)
โดยมีนายกษิดิ์เดช พรมทอง ผู้อำนวยการโรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) ในพระราชูปถัมภ์ฯ นายสมใจ ผิวสา รองผู้อำนวยการเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาจังหวัดสมุทรสาคร คณะผู้บริหาร เจ้าหน้าที่ สบร. และคณะครูเขตพื้นที่จังหวัดสมุทรสาคร จังหวัดสมุทรสงคราม เข้าร่วมงาน เพื่อการพัฒนาและขยายแนวคิดการจัดการเรียนรู้ตามหลักการพัฒนาสมอง (Brain -based Learning) ภายใต้โครงการพัฒนาต้นแบบพื้นที่เรียนรู้สร้างสรรค์ ส่งเสริมทักษะในอนาคตสำหรับเด็กและเยาวชน โดยการพัฒนาพื้นที่ "สนามเด็กเล่น OKMD ตามหลักการพัฒนาสมอง " เพื่อใช้เป็นพื้นที่เรียนรู้อย่างสร้างสรรค์ในการพัฒนาเด็กช่วงอายุ 3-5 ปี ให้มีพัฒนาการที่สมวัย มีสุขภาวะที่ดีและส่งเสริมการพัฒนาทักษะการเรียนรู้ เช่น ทักษะในการคิดแก้ปัญหา (Critical Thinking) ทักษะการคิดสร้างสรรค์และนวัตกรรม (Creativity & Innovation) ทักษะด้านความร่วมมือ การทำงานเป็นทีม และภาวะผู้นำ(Collaboration,Teamwork & Leardership) ฯลฯ ใกับกลุ่มโรงเรียนในพระราชูปถัมภ์ฯ
ทั้งนี้ พื้นที่เรียนรู้สร้างสรรค์ OKMD PLAYGROUND ของโรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) จังหวัดสมุทรสาคร ถือเป็น สนามเด็กเล่นแห่งที่ 2 ของโรงเรียนในกลุ่มพระราชูปถัมภ์ ที่ทาง OKMD จัดทําพื้นที่ทางกายภาพ เพื่อให้เป็นแหล่งเรียนรู้สร้างสรรค์ที่จะช่วยส่งเสริมพัฒนาการ ทักษะการเรียนรู้ผ่านกิจกรรม "การเล่น" ที่สอดคล้องกับช่วงวัย และคาดหวังให้เป็นพื้นที่ต้นแบบเพื่อนําไปสู่การขยายผล ต่อไป..
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/4.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/5.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/6.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/7.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/8.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/9.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/10.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/11.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/12.jpeg)
![](/upload/pdf/2566/Picture/พิธีเปิดสนามเด็กเล่นวัดสุนทรสถิต_11 มีค 66/13.jpeg)
ชมภาพบรรยากาศการเปิดพื้นที่ เล่น เรียน รู้...OKMD PLAYGROUND ณ โรงเรียนทีปังกรวิทยาพัฒน์ (วัดสุนทรสถิต) สมุทรสาคร ได้ที่นี่